Mô tả
Lipase (triacylglycerol acylhydrolase) xúc tác quá trình thủy phân liên kết ester trong triglyceride, giải phóng axit béo tự do, mono- và diglyceride và glycerol. Enzyme được dùng để biến đổi chất béo, phát triển hương vị trong sản phẩm sữa và điều hòa bột nhào bánh.
Bột chảy tự do trắng ngà đến nâu nhạt, hoặc dạng lỏng màu hổ phách dùng định liều trực tuyến. Hoạt độ được chuẩn hóa theo Lipase Unit (LU hoặc U), được định nghĩa là lượng enzyme giải phóng một micromole axit béo mỗi phút từ một cơ chất triglyceride xác định.
Chúng tôi cung cấp Lipase cấp thực phẩm từ các nhà sản xuất Trung Quốc đạt chứng nhận ISO 22000, Halal, Kosher và các chứng nhận liên quan đến sản phẩm và sản xuất. Rhizomucor miehei, Aspergillus niger, Aspergillus oryzae, Candida rugosa và Thermomyces lanuginosus là các sinh vật nguồn chủ đạo, lựa chọn được quyết định bởi yêu cầu ứng dụng.
Các cấp phổ biến trên thị trường gồm bột tiêu chuẩn 10.000 U/g cho điều hòa bột nhào, 50.000 U/g cho biến đổi chất béo và liên ester hóa, cấp cô đặc 100.000 U/g cho tổng hợp enzyme lipid cấu trúc, và cấp tinh khiết cao 200.000 U/g cho sản xuất dầu chuyên dụng.
Lô lớn và lô MOQ giảm. COA theo từng lô bao gồm hoạt độ, pH tối ưu, nhiệt độ tối ưu, tính chọn lọc vị trí, kim loại nặng và vi sinh.
Giới thiệu
Lipase được mô tả trong dịch tụy vào thế kỷ 19, nhưng sản xuất vi sinh quy mô thương mại chỉ đạt độ trưởng thành vào những năm 1980 với sự phát triển các quy trình lên men chìm cho Rhizomucor miehei và việc mở rộng song song các chủng sản xuất Candida và Aspergillus.
Sản xuất công nghiệp bằng phương pháp lên men chìm các chủng vi sinh được chọn lọc, với cô đặc hạ nguồn, cố định (cho các ứng dụng liên ester hóa chuyên dụng) và tạo dạng thành chế phẩm lỏng hoặc bột sấy phun. Các chế phẩm lipase cố định trên chất mang rắn đã cho phép xử lý dòng liên tục trong các nhà máy biến đổi chất béo hiện đại.
Enzyme được FDA Hoa Kỳ công nhận là GRAS từ các sinh vật nguồn được phê duyệt, được liệt kê trong danh mục enzyme JECFA và được phê duyệt là chất hỗ trợ chế biến tại EU. Không ấn định Lượng Tiêu Thụ Hàng Ngày Chấp Nhận Được.
Về mặt cơ chế, lipase thủy phân các liên kết ester ở giao diện lipid-nước, với các lipase khác nhau thể hiện độ chọn lọc vị trí khác nhau: các lipase đặc hiệu vị trí 1,3 (Rhizomucor miehei, Thermomyces lanuginosus) chỉ thủy phân vị trí sn-1 và sn-3 bên ngoài của triglyceride, trong khi các lipase không đặc hiệu (Candida rugosa, Pseudomonas) thủy phân cả ba vị trí. Tính đặc hiệu vị trí này là cơ sở của sản xuất lipid cấu trúc.
Vị thế chiến lược trong chế biến thực phẩm công nghiệp đã chuyển từ enzyme chuyên dụng ngách vào những năm 1990 sang enzyme nền tảng trong sản xuất chất béo không chứa chất béo chuyển hóa hiện đại: liên ester hóa bằng enzyme, do các lipase đặc hiệu 1,3 thực hiện, là tuyến công nghiệp chủ yếu để sản xuất shortening và margarine không chứa chất béo chuyển hóa sau khi quá trình hydro hóa một phần bị loại bỏ theo quy định toàn cầu.
Nơi sử dụng
- Điều hòa bột nhào bánh mì và bánh ngọt; giải phóng mono- và diglyceride tại chỗ để cải thiện cấu trúc ruột bánh
- Phát triển hương vị phô mai; profile hương cheddar, blue, Romano và Parmesan
- Liên ester hóa bằng enzyme dầu mỡ; sản xuất shortening và margarine không chứa chất béo chuyển hóa
- Tổng hợp triglyceride cấu trúc cho dinh dưỡng lâm sàng và trẻ sơ sinh (MLCT, lipid giàu EPA/DHA)
- Sản xuất chất tương đương bơ cacao và chất thay thế bơ cacao
- Sản xuất lipid chuyên dụng cho chất thay thế chất béo sữa mẹ (HMFS) dùng trong sữa công thức cao cấp
- Biến đổi lòng đỏ trứng để ổn định mayonnaise và nhũ hóa
- Sản xuất tinh chất dầu cá; thủy phân chọn lọc để làm giàu EPA/DHA
- Tổng hợp ester hương cho ngành hương liệu và nước hoa
Dữ liệu kỹ thuật
| Chỉ tiêu | Tiêu chuẩn |
|---|---|
| Cảm quan | Bột trắng ngà đến nâu nhạt hoặc chất lỏng màu hổ phách |
| Hoạt độ | 10.000 đến 200.000 U/g hoặc theo yêu cầu khách hàng |
| pH tối ưu | 6,0 đến 8,0 (thay đổi theo sinh vật nguồn) |
| Nhiệt độ tối ưu | 40 °C đến 65 °C |
| Độ ẩm (bột) | ≤ 8,0% |
| Kim loại nặng (tính theo Pb) | ≤ 10 mg/kg |
| Asen | ≤ 3 mg/kg |
| Tổng số khuẩn lạc | ≤ 50.000 CFU/g |
| Coliforms | ≤ 30 CFU/g |
| Salmonella | Không có trong 25 g |
| E. coli | Không có trong 25 g |
| Sinh vật nguồn | Rhizomucor miehei, Aspergillus niger, Aspergillus oryzae, Candida rugosa hoặc Thermomyces lanuginosus |
Sẵn sàng trao đổi nghiêm túc?
Gửi cho chúng tôi thông số và yêu cầu của Quý khách. Chúng tôi sẽ phản hồi với tồn kho và giá cả trong 24 giờ.
